top of page
![](https://static.wixstatic.com/media/b8deb4_d5d783326b984e2f90f592d0a2d71bc0~mv2.jpg/v1/fill/w_288,h_162,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/b8deb4_d5d783326b984e2f90f592d0a2d71bc0~mv2.jpg)
![Thammasatlogo.png](https://static.wixstatic.com/media/b8deb4_f76d9fa1a7b44974866ee5a479ffc14a~mv2.png/v1/crop/x_0,y_43,w_289,h_285/fill/w_57,h_56,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/Thammasatlogo.png)
มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
วิทยาลัยพัฒนศาสตร์ ป๋วย อึ๊งภากรณ์
![](https://static.wixstatic.com/media/b8deb4_9728f6efdf764ce886fe310380dd4f22~mv2.png/v1/fill/w_600,h_250,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/b8deb4_9728f6efdf764ce886fe310380dd4f22~mv2.png)
![](https://static.wixstatic.com/media/b8deb4_d7513767863a4f519ea6571c3fba040c~mv2_d_9449_5906_s_4_2.jpg/v1/fill/w_950,h_600,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/b8deb4_d7513767863a4f519ea6571c3fba040c~mv2_d_9449_5906_s_4_2.jpg)
รางวัลสันติประชาธรรม เริ่มมีตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๕๕ โดยมีมูลนิธิเสฐียรโกเศศ-นาคะประทีป เป็นเจ้า ภาพหลัก โดยได้มีการการพิจารณาบุคคลที่เหมาะสมที่จะได้รับการยกย่องให้เป็นแบบอย่างแก่นักพัฒนาและคนในสังคม ผ่านการรับรางวัลสันติประชาธรรม จนถึงปี พ.ศ. ๒๕๕๘ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ จึงได้รับหน้าที่เป็นเจ้าภาพหลักสานต่อการพิจารณามอบ “รางวัลสันติประชาธรรม” สำหรับบุคคลผู้อุทิศตนเพื่อสังคมตามแนวทางของอาจารย์ป๋วย อึ๊งภากรณ์ เป็นการถาวร เพื่อสืบทอดเจตนารมณ์และคุณงามความดีของอาจารย์ป๋วย อึ๊งภากรณ์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง แนวคิดสันติประชาธรรมของท่าน ไปสู่อนุชนรุ่นหลัง
bottom of page